ਪੋਸਟ-ਮੈਟਰਿਕ ਸਕਾਲਰਸ਼ਿਪ ਦੇ ਭੁਗਤਾਨ ਵਿੱਚ ਪੱਛੜਿਆ ਪੰਜਾਬ !    ਬੱਬਰ ਅਕਾਲੀ ਲਹਿਰ ਦਾ ਸਿਰਜਕ ਕਿਸ਼ਨ ਸਿੰਘ ਗੜਗੱਜ !    ਮਰਦੇ ਦਮ ਤੱਕ ਆਜ਼ਾਦ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ ਚੰਦਰ ਸ਼ੇਖਰ !    ਕਾਰਸੇਵਾ: ਖਡੂਰ ਸਾਹਿਬ ਵਾਲੇ ਮਹਾਂਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦੀ ਵਿਕਾਸ ਕਾਰਜਾਂ ਨੂੰ ਦੇਣ !    ਆਰਫ਼ ਕਾ ਸੁਣ ਵਾਜਾ ਰੇ !    ਪੰਜਾਬ ’ਚ ਮਾਫ਼ੀਆ ਅੱਜ ਵੀ ਸਰਗਰਮ !    ਦਿ ਟ੍ਰਿਬਿਊਨ ਐਂਪਲਾਈਜ਼ ਯੂਨੀਅਨ ਦੀ ਚੋਣ ਸਰਬਸੰਮਤੀ ਨਾਲ ਸਿਰੇ ਚੜ੍ਹੀ !    ਕੈਪਟਨ ਦੇ ਓਐੱਸਡੀ ਨੇ ਲੁਧਿਆਣਾ ਦੱਖਣੀ ਤੋਂ ਖਿੱਚੀ ਚੋਣਾਂ ਦੀ ਤਿਆਰੀ !    ਅੱਠਵੀਂ ਦੇ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਕੇਂਦਰ ਬਣੇ ਦੂਰ, ਪਾੜਿ੍ਹਆਂ ਦਾ ਕੀ ਕਸੂਰ !    ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ 6 ਜੱਜਾਂ ਨੂੰ ਸਵਾਈਨ ਫਲੂ !    

ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸਫ਼ੀਰਾਂ ਦਾ ਵਫ਼ਦ ਜੰਮੂ ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਦੌਰੇ ’ਤੇ

Posted On February - 13 - 2020

ਯੂਰੋਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ ਦਾ ਵਫਦ ਸ੍ਰੀਨਗਰ ਵਿੱਚ ਡੱਲ ਝੀਲ ਉੱਤੇ ਸ਼ਿਕਾਰੇ ਦੀ ਸੈਰ ਕਰਦਾ ਹੋਇਆ। -ਫੋਟੋ: ਮੁਹੰਮਦ ਆਮੀਨ ਵਾਰ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 12 ਫਰਵਰੀ
ਜੰਮੂ ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿਚ ਸਥਿਤੀ ਦੀ ਸਮੀਖ਼ਿਆ ਲਈ 25 ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸਫ਼ੀਰਾਂ ਦਾ ਦੂਜਾ ਵਫ਼ਦ ਅੱਜ ਕੇਂਦਰ ਸ਼ਾਸਿਤ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ (ਯੂਟੀ) ਦੇ ਦੌਰੇ ’ਤੇ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਅੱਜ ਤੇ ਭਲਕੇ ਯੂਟੀ ’ਚ ਰਹਿਣਗੇ। ਇਸ ਦੌਰੇ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਹੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨੁਮਾਇੰਦੇ ਕਰੀਬ 11 ਵਜੇ ਸ੍ਰੀਨਗਰ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ’ਤੇ ਪੁੱਜੇ ਪਰ ਮਿੱਥੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਮੁਤਾਬਕ ਉਹ ਖ਼ਰਾਬ ਮੌਸਮ ਕਾਰਨ ਉੱਤਰੀ ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਬਾਰਾਮੂਲਾ ਨਹੀਂ ਜਾ ਸਕੇ। ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਦੂਤ ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਮਸ਼ਹੂਰ ਡੱਲ ਝੀਲ ਵਿਚ ‘ਸ਼ਿਕਾਰੇ’ ਦਾ ਮਜ਼ਾ ਲੈਣ ਚਲੇ ਗਏ। ਸਰਕਾਰ ਪਿਛਲੇ ਮਹੀਨੇ ਵੀ 15 ਦੂਤਾਂ ਨੂੰ ਕਸ਼ਮੀਰ ਲੈ ਕੇ ਗਈ ਸੀ ਤਾਂ ਕਿ ਵਾਦੀ ਵਿਚ ਜਨਜੀਵਨ ਆਮ ਕਰਨ ਲਈ ਚੁੱਕੇ ਕਦਮਾਂ ਬਾਰੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਜਾਣੂ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ। ਵਿਰੋਧੀ ਧਿਰਾਂ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ‘ਸੇਧਿਤ ਦੌਰਾ’ ਕਰਾਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨੁਮਾਇੰਦੇ ਭਲਕੇ ਜੰਮੂ ਜਾਣਗੇ ਤੇ ਲੈਫ਼ ਗਵਰਨਰ ਜੀ.ਸੀ. ਮੁਰਮੂ ਨਾਲ ਮੁਲਾਕਾਤ ਕਰਨਗੇ। ਸ੍ਰੀਨਗਰ ਵਿਚ ਉਹ ਡੱਲ ਝੀਲ ਕੰਢੇ ਪੰਜ ਤਾਰਾ ਹੋਟਲ ਵਿਚ ਰੁਕੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਦੂਤ ਉੱਥੇ ਨੌਜਵਾਨਾਂ, ਸਿਆਸੀ ਆਗੂਆਂ, ਸਥਾਨਕ ਕਾਰੋਬਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਮਿਲਣਗੇ। ਜ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਸਮੂਹ ਬਾਰਾਮੂਲਾ, ਸ੍ਰੀਨਗਰ ਤੇ ਜੰਮੂ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕਰੇਗਾ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕੀਤੇ ਵਿਕਾਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ, ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਬਾਰੇ ਜਾਣੂ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰਾਲੇ ਮੁਤਾਬਕ ਦੂਤ ਖ਼ੁਦ ਖਿੱਤੇ ’ਚ ਆਮ ਵਾਂਗ ਹੋ ਰਹੀ ਸਥਿਤੀ ਦੀ ਸਮੀਖ਼ਿਆ ਕਰਨਗੇ। ਇਸ ਸਮੂਹ ’ਚ ਅਫ਼ਗਾਨਿਸਤਾਨ, ਆਸਟਰੀਆ, ਬੁਲਗਾਰੀਆ, ਕੈਨੇਡਾ, ਚੈੱਕ ਗਣਰਾਜ, ਡੈੱਨਮਾਰਕ, ਡੌਮੀਨਿਕ ਰਿਪਬਲਿਕ, ਯੂਰੋਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ, ਫਰਾਂਸ, ਜਰਮਨੀ, ਇਟਲੀ, ਕੀਨੀਆ ਤੇ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਨੁਮਾਇੰਦੇ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਵਾਦੀ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕਰ ਰਹੇ ਇਕ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਦੂਤ ਨੇ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਕਸ਼ਮੀਰ ’ਚ ‘ਸੈਲਾਨੀ ਵਜੋਂ ਆਇਆ ਹੈ’। ਅਫ਼ਗਾਨਿਸਤਾਨ ਵੱਲੋਂ ਆਏ ਨੁਮਾਇੰਦੇ ਤਾਹਿਰ ਕਾਦਰੀ ਨੇ ਟਵੀਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮਹਿਮਾਨਨਿਵਾਜ਼ੀ ਤੋਂ ਉਹ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਏ ਹਨ। ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਨਾਲ ਮੁਲਾਕਾਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਾਦਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੀਡੀਆ ਕਰਮੀ ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ ਇੰਟਰਨੈੱਟ ਬਰੌਡਬੈਂਡ ਪਾਬੰਦੀ ਹਟਾਉਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਰਿਪੋਰਟ ਤੇ ਬਰਾਡਕਾਸਟ ਕਰਨ ’ਚ ਮੁਸ਼ਕਲ ਆ ਰਹੀ ਹੈ। ਉੱਧਰ ਸੀਨੀਅਰ ਕਾਂਗਰਸੀ ਆਗੂ ਤੇ ਸਾਬਕਾ ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਸੈਫ਼ੂਦੀਨ ਸੋਜ਼ ਨੇ ਜੰਮੂ ਕਸ਼ਮੀਰ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਤੋਂ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਦੂਤਾਂ ਨੂੰ ਤਿੰਨ ਸਾਬਕਾ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀਆਂ ਨਾਲ ਮਿਲਣ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇ। -ਏਜੰਸੀਆਂ

ਵਿਰੋਧ ਪ੍ਰਗਟਾਉਣ ’ਤੇ ਤਿੰਨ ਨੂੰ ਹਿਰਾਸਤ ’ਚ ਲਿਆ
ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਦੌਰੇ ’ਤੇ ਆਏ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਦੂਤਾਂ ਦੇ ਗਰੁੱਪ ਦਾ ਅੱਜ ਸ੍ਰੀਨਗਰ ਵਿਚ ਤਿੰਨ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੇ ਵਿਰੋਧ ਕੀਤਾ। ਪੁਲੀਸ ਨੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਹਿਰਾਸਤ ਵਿਚ ਲੈ ਲਿਆ। ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਪੈਸੇ ਦੀ ਖ਼ਰਾਬੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕੁ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨੁਮਾਇੰਦੇ ਡੱਲ ’ਚ ਸ਼ਿਕਾਰੇ ਦਾ ਆਨੰਦ ਮਾਣ ਰਹੇ ਸਨ।

ਇੰਟਰਨੈੱਟ ਪਾਬੰਦੀ ਤੇ ਆਗੂਆਂ ਦੀ ਹਿਰਾਸਤ ਬਾਰੇ ਸਵਾਲ ਕਰਨ ਨੁਮਾਇੰਦੇ: ਇਲਤਿਜ਼ਾ
ਹਿਰਾਸਤ ਅਧੀਨ ਪੀਡੀਪੀ ਆਗੂ ਮਹਿਬੂਬਾ ਮੁਫ਼ਤੀ ਦੀ ਧੀ ਇਲਤਿਜ਼ਾ ਨੇ ਆਸ ਜਤਾਈ ਕਿ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਦੂਤਾਂ ਦਾ ਸਮੂਹ ਇੰਟਰਨੈੱਟ ਪਾਬੰਦੀ ਤੇ ਸਿਆਸੀ ਆਗੂਆਂ ਦੀ ਪੀਐੱਸਏ ਤਹਿਤ ਹਿਰਾਸਤ ਬਾਰੇ ਅਥਾਰਿਟੀ ਨੂੰ ਸਵਾਲ ਕਰੇਗਾ। ਇਲਤਿਜ਼ਾ ਮੁਫ਼ਤੀ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ’ਤੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿਚ ਸਥਾਨਕ ਮੀਡੀਆ ਦਾ ਵੀ ਗਲ ਘੁੱਟਣ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਲਾਇਆ। ਇਲਤਿਜ਼ਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਦੀ ਤਾਇਨਾਤੀ ਲੋਕਾਂ ’ਚ ਡਰ ਪੈਦਾ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਤੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ’ਚ ਸਥਿਤੀ ਆਮ ਹੋਣ ਬਾਰੇ ਭਰਮ ਪੈਦਾ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ, ਜਦਕਿ ਇਹ ਆਮ ਨਹੀਂ ਹੈ।


Comments Off on ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸਫ਼ੀਰਾਂ ਦਾ ਵਫ਼ਦ ਜੰਮੂ ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਦੌਰੇ ’ਤੇ
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...
Both comments and pings are currently closed.

Comments are closed.

Manav Mangal Smart School
Available on Android app iOS app
Powered by : Mediology Software Pvt Ltd.