ਤਿੰਨ ਵਰ੍ਹਿਆਂ ਦਾ ਬੱਚਾ ਬੋਰਵੈੱਲ ਵਿੱਚ ਡਿੱਗਿਆ !    10ਵੀਂ ਤੇ 12ਵੀਂ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ ਜੱਦੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਤੋਂ ਦੇ ਸਕਦੇ ਹਨ ਵਿਦਿਆਰਥੀ: ਨਿਸ਼ੰਕ !    ਕਿਸਾਨ ਨੇ 10 ਪਰਵਾਸੀ ਕਾਮਿਆਂ ਲਈ ਕੀਤਾ ਹਵਾਈ ਟਿਕਟਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧ !    ਤਬਲੀਗੀ ਮਾਮਲਾ: 294 ਵਿਦੇਸ਼ੀਆਂ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ 15 ਨਵੇਂ ਦੋਸ਼-ਪੱਤਰ ਦਾਖ਼ਲ !    ਪਿੰਡ ਖੁਰਾਲਗੜ ਵਿੱਚ ਇਕ ਹੋਰ ਮਜ਼ਦੂਰ ਨੇ ਫਾਹਾ ਲਿਆ !    ਹਿਮਾਚਲ ਦੇ ਭਾਜਪਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਦਾ ਅਸਤੀਫ਼ਾ !    ਖਾਲੀ ਜੇਬਾਂ ਨਾਲ ਪੰਜਾਬੀ ’ਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਪੈਨਸ਼ਨਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਧਰਨਾ !    ਬਦਨਾਮੀ ਖੱਟੀ ਤੇ ਜੇਲ੍ਹ ਵੀ ਗਿਆ ਪਰ ਫੌਜੀ ਨੇ ਮੈਦਾਨ ਨਾ ਛੱਡਿਆ !    ਹੁਣ ਭਾਰਤ-ਚੀਨ ਮਾਮਲੇ ’ਚ ਟਰੰਪ ਨੇ ਮਾਰਿਆ ‘ਜੰਪ’ !    ਪਛਾਣ ਦੀ ਫ਼ਿਕਰ ਦੂਰ !    

ਚੰਦਰਯਾਨ-2 ਦਾ ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ ਚੰਦਰਮਾ ਵੱਲ ਇੱਕ ਕਦਮ ਹੋਰ ਵਧਿਆ

Posted On September - 4 - 2019

ਬੰਗਲੁਰੂ, 3 ਸਤੰਬਰ
ਭਾਰਤੀ ਉਪ ਗ੍ਰਹਿ ਚੰਦਰਯਾਨ-2 ਦਾ ਲੈਂਡਰ ‘ਵਿਕਰਮ’ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਆਪਣੀ ਮੰਜ਼ਲ ਵੱਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਵਿਕਰਮ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਪੰਧ ਨੂੰ ਪੈ ਗਿਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਸਿਰਫ ਇੱਕ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਬਾਕੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸ਼ਨਿੱਚਰਵਾਰ ਨੂੰ ਵੱਡੇ ਤੜਕੇ ਇਸ ਦੇ ਪੂਰੀ ਹੋਣ ਨਾਲ ਭਾਰਤ ਦਾ ਇਹ ਅਹਿਮ ਮਿਸ਼ਨ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਨੇਪਰੇ ਚੜ੍ਹ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਵਿਕਰਮ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਪੰਧ ਉੱਤੇ ਸਥਾਪਿਤ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤੇ ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ ਨੂੰ ਚੰਦਰਯਾਨ-2 ਤੋਂ ਇੱਕ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਵੱਖ ਕਰਨ ਬਾਅਦ ਇਸ ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਪੰਧ ਉੱਤੇ ਪਾਉਣ ਲਈ ਅੱਜ ਇਹ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਸਿਰਫ ਚਾਰ ਸੈਕਿੰਡ ਵਿੱਚ ਪੂਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਭਾਰਤੀ ਪੁਲਾੜ ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿੱਚ ਇਸ ਨੂੰ ਬੇਹੱਦ ਅਹਿਮ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਚੰਦਰਯਾਨ-2 ਦੇ ਪੰਧ ਤੋਂ ਵੱਖ ਹੋ ਕੇ ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ ਹੁਣ ਆਪਣੀ ਅਗਲੀ ਮੰਜ਼ਲ ਵੱਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਭਾਰਤ ਨੇ ਚੰਦਰਮਾ ਦਾ ਦੂਜਾ ਅਹਿਮ ਮਿਸ਼ਨ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਨੇਪਰੇ ਚਾੜ੍ਹਨ ਦਾ ਸ਼ਨਿੱਚਰਵਾਰ ਨੂੰ ਇਤਿਹਾਸ ਰਚ ਦੇਣਾ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਪੁਲਾੜ ਖੋਜ ਸੰਸਥਾ (ਇਸਰੋ) ਅਨੁਸਾਰ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਭੇਤ ਜਾਨਣ ਲਈ ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ ਨੂੰ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਚੰਦਰਯਾਨ-2 ਤੋਂ ਵੱਖ ਕਰਕੇ ਉਸਦੇ ਪੰਧ ਉੱਤੇ ਸਥਾਪਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਅਤਿ ਨਾਜ਼ੁਕ ਅਤੇ ਬੇਹੱਦ ਅਹਿਮ ਸੀ। ਹੁਣ ਵਿਕਰਮ ਨੇ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਚੱਕਰ ਕੱਢਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਹਨ। ਹੁਣ ਤੱਕ ਚੰਦਰਯਾਨ-2 ਨੇ ਆਪਣੇ ਮੁਖ ਪੰਧ ਦਾ 3840 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਸਫਰ਼ ਤੈਅ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ। ਚੰਦਰਯਾਨ-2 ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਤਿਆਰ ਕੀਤੇ ਲਾਂਚ ਵਹੀਕਲ ਜੀਐੱਸਐੱਲਵੀ ਐੱਮ ਕੇ3-ਐੱਮ1 ਰਾਹੀਂ 22 ਜੁਲਾਈ ਨੂੰ ਧਰਤੀ ਦੇ ਪੰਧ ਉੱਤੇ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। -ਪੀਟੀਆਈ


Comments Off on ਚੰਦਰਯਾਨ-2 ਦਾ ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ ਚੰਦਰਮਾ ਵੱਲ ਇੱਕ ਕਦਮ ਹੋਰ ਵਧਿਆ
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...
Both comments and pings are currently closed.

Comments are closed.

Available on Android app iOS app
Powered by : Mediology Software Pvt Ltd.