ਸਰ੍ਹੋਂ ਜਾਤੀ ਦੀਆਂ ਫ਼ਸਲਾਂ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ !    ਕੌਮਾਂਤਰੀ ਮੈਚ ਇਕੱਠੇ ਖੇਡਣ ਵਾਲੇ ਭਰਾ ਮਨਜ਼ੂਰ ਹੁਸੈਨ, ਮਹਿਮੂਦ ਹੁਸੈਨ ਤੇ ਮਕਸੂਦ ਹੁਸੈਨ !    ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਨਾਲ ਨੇੜਿਓਂ ਜੁੜਿਆ ਪਿੰਡ ‘ਲੰਗ’ !    ਕਰਜ਼ਾ ਤੇ ਪੇਂਡੂ ਔਰਤ ਮਜ਼ਦੂਰ ਪਰਿਵਾਰ !    ਪੰਜਾਬੀ ਫ਼ਿਲਮਾਂ ਦਾ ਸਰਪੰਚ ਯਸ਼ ਸ਼ਰਮਾ !    ਸਿਨਮਾ ਸਕਰੀਨ ’ਤੇ ਸਮਾਜ ਦੇ ਰੰਗ !    ਕੁਦਰਤ ਦੇ ਖੇੜੇ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀਕ ਬਸੰਤ ਪੰਚਮੀ !    ਗੀਤਕਾਰੀ ਵਿਚ ਉੱਭਰਦਾ ਨਾਂ ਸੁਰਜੀਤ ਸੰਧੂ !    ਮੋਇਆਂ ਨੂੰ ਆਵਾਜ਼ਾਂ! !    ਲੋਕ ਢਾਡੀ ਪਰੰਪਰਾ ਦਾ ਵਾਰਿਸ ਈਦੂ ਸ਼ਰੀਫ !    

ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦਾ ਜਟਿਲ ਬਿਰਤਾਂਤ

Posted On August - 4 - 2019

ਪ੍ਰਿੰ. ਗੁਰਮੀਤ ਸਿੰਘ ਫਾਜ਼ਿਲਕਾ
ਪੁਸਤਕ ‘ਸੂਰਜ ਦੀ ਕੋਈ ਪਿੱਠ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ’ (ਕੀਮਤ: 200 ਰੁਪਏ; ਚੇਤਨਾ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਨ, ਲੁਧਿਆਣਾ) ਬਲਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਗਰੇਵਾਲ ਦੀਆਂ ਪੰਜ ਲੰਮੀਆਂ ਤੇ ਚੋਣਵੀਆਂ ਕਹਾਣੀਆਂ ਦਾ ਸੰਗ੍ਰਹਿ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿਚ ਲੇਖਕ ਨੇ ਪਹਿਲੀ ਕਹਾਣੀ ਲਿਖਣ ਤਕ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਕਹਾਣੀ ਸਿਰਜਨਾ ਦੇ ਪਿਛੋਕੜ ਬਾਰੇ ਦਿਲਚਸਪ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਗੁਰਬਚਨ ਸਿੰਘ ਭੁੱਲਰ, ਗੁਰਪਾਲ ਲਿਟ, ਕਰਨੈਲ ਸਿੰਘ ਪਾਰਸ, ਵਰਿਆਮ ਸਿੰਘ ਸੰਧੂ, ਸਤਿਕਾਰਤ ਪਿਤਾ ਜੀ, ਵੀਰ ਪਖੀਰ ਸਿੰਘ ਤੇ ਸਾਹਿਤ ਸਭਾ ਮਾਛੀਵਾੜਾ ਤੋਂ ਮਿਲੇ ਸਾਹਿਤਕ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਦੀ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਕਹਾਣੀਕਾਰ ਸ਼ਬਦ ਨੂੰ ਤੀਰ ਦਾ ਰੂਪ ਤਸੱਵਰ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਕਹਾਣੀਆਂ ਵਿਚ ਇਹ ਤੀਰ ਉਸ ਨੇ ਖੁੱਲ੍ਹ ਕੇ ਵਰਤੇ ਹਨ। ਬਿਰਤਾਂਤ ਲੰਮੇ ਹੋਣ ਕਰਕੇ ਕਹਾਣੀਆਂ ਦੇ ਆਕਾਰ ਵੀ ਕਈ ਪੰਨਿਆਂ ਤੱਕ ਹਨ। ਕਹਾਣੀ ਖੰਡੇ ਦੀ ਧਾਰ, ਇਕਵੰਜਾ ਪੰਨਿਆਂ ਦੀ ਸੰਗ੍ਰਹਿ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਕਹਾਣੀ ਹੈ। ਘਟਨਾਵਾਂ ਦੀ ਬਹੁਲਤਾ, ਪਾਤਰਾਂ ਦਾ ਜਟਿਲ ਵਿਹਾਰ, ਪਰਿਵਾਰਕ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਝਮੇਲਾ, ਵਿਆਹ ਦੇ ਪ੍ਰਮਾਣਿਕ ਰਵਾਇਤੀ ਰੂਪ ਦਾ ਵਿਰੋਧ, ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਕਾਲੇ ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਦ੍ਰਿਸ਼ ਤੇ ਸਿਆਸੀ ਟਕੋਰਾਂ ਕਹਾਣੀਆਂ ਨੂੰ ਮੌਲਿਕਤਾ ਬਖ਼ਸ਼ਦੀਆਂ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ ਸਿਆਸੀ ਯਥਾਰਥ ਕਹਾਣੀ ਅੰਦਰਲੇ ਪ੍ਰਸੰਗ ਨੂੰ ਤੁਲਨਾਤਮਕ ਰੂਪ ਵਿਚ ਪੇਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਨ।
ਪਾਤਰਾਂ ਦੀ ਤਕਰਾਰ, ਤਿੱਖੇ ਸੰਵਾਦ, ਕਿਸੇ ਵੀ ਮਸਲੇ ’ਤੇ ਹੱਕ ਤੇ ਵਿਰੋਧ ਦੇ ਸ਼ਬਦ, ਬੋਲੀ ਦਾ ਮਲਵਈ ਰੰਗ, ਪਾਤਰਾਂ ਦੀ ਸਾਧਾਰਨਤਾ ਕਹਾਣੀ ਦੇ ਮੁੱਖ ਗੁਣ ਬਣ ਕੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਸੰਗ੍ਰਹਿ ਵਿਚ ਨਾਟਕੀ ਜੁਗਤ ਤੇ ਵਿਅੰਗਮਈ ਸੰਕੇਤਾਂ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨਤਾ ਹੈ। ਲੇਖਕ ਕੋਲ ਰਚਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਨਾਵਲ ਰੂਪ ਦੇਣ ਦੀਆਂ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਹਨ। ਏਨੀ ਲੰਮੀ ਕਹਾਣੀ ਨਾਲ ਕਲਾ ਪੱਖ ਕਮਜ਼ੋਰ ਪੈ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਸੰਪਰਕ: 098148-56160


Comments Off on ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦਾ ਜਟਿਲ ਬਿਰਤਾਂਤ
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...
Both comments and pings are currently closed.

Comments are closed.

Available on Android app iOS app
Powered by : Mediology Software Pvt Ltd.