ਆਜ਼ਾਦੀ ਸੰਘਰਸ਼ ਵਿੱਚ ਗੁਰੂ ਹਰੀ ਸਿੰਘ ਦਾ ਯੋਗਦਾਨ !    ਮਹਾਰਾਜਾ ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਦੇ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਵਿੱਦਿਆ ਪ੍ਰਬੰਧ !    ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਕਮੇਟੀ ਦਾ ਸ਼ਤਾਬਦੀ ਵਰ੍ਹਾ !    ਗਾਜ਼ਾ ’ਚ ਇਜ਼ਰਾਇਲੀ ਹਵਾਈ ਹਮਲੇ ’ਚ ਇਸਲਾਮਿਕ ਕਮਾਂਡਰ ਦੀ ਮੌਤ !    ਬੀਕਾਨੇਰ: ਹਾਦਸੇ ’ਚ 7 ਮੌਤਾਂ !    ਕਸ਼ਮੀਰ ’ਚ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ !    ਉੱਤਰਾਖੰਡ ’ਚ ਭੁਚਾਲ ਦੇ ਝਟਕੇ !    ਵਿਆਹ ਕਰਾਉਣ ਤੋਂ ਨਾਂਹ ਕਰਨ ’ਤੇ ਤਾਇਕਵਾਂਡੋ ਖਿਡਾਰਨ ਨੂੰ ਗੋਲੀ ਮਾਰੀ !    ਮੁਕਾਬਲੇ ਵਿੱਚ ਦਹਿਸ਼ਤਗਰਦ ਹਲਾਕ !    ਲੋਕ ਜਨਸ਼ਕਤੀ ਪਾਰਟੀ ਝਾਰਖੰਡ ਵਿੱਚ 50 ਸੀਟਾਂ ’ਤੇ ਚੋਣ ਲੜੇਗੀ !    

ਸੱਤ ਘੰਟੇ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸੌਣਾ ਦਿਲ ਦੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਮਾਰੂ

Posted On June - 27 - 2019

ਗਿਆਨਸ਼ਾਲਾ

ਨਿਊਯਾਰਕ: ਜਿਹੜੇ ਲੋਕ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਰਾਤੀਂ ਸੱਤ ਘੰਟੇ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸਮਾਂ ਸੌਂਦੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਦਿਲ ਦੇ ਰੋਗ ਚਿੰਬੜਨ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਵਧੇਰੇ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਚਿਤਾਵਨੀ ਸਾਇੰਸਦਾਨਾਂ ਨੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ‘ਐਕਸਪੈਰੀਮੈਂਟਲ ਫਿਜ਼ੀਓਲੋਜੀ’ ਨਾਮੀ ਰਸਾਲੇ ’ਚ ਛਪੀ ਖੋਜ ਅਨੁਸਾਰ ਜਿਹੜੇ ਲੋਕ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਰਾਤ ਨੂੰ ਸੱਤ ਘੰਟੇ ਵੀ ਨਹੀਂ ਸੌਂਦੇ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਦਾ ਪੱਧਰ ‘3 ਫਿਜ਼ੀਓਲੋਜੀਕਲ ਰੈਗੂਲੇਟਰ ਜਾਂ ਮਾਈਕਰੋ ਆਰਐੱਨਏ’ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਜੀਵਾਣੂਆਂ ਦੇ ਅੰਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਦਿਲ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਸੱਦਾ ਦੇਣ ’ਚ ਅਹਿਮ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਉਂਦਾ ਹੈ।
ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਆਫ਼ ਕੋਲੋਰਾਡੋ ਦੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਕ੍ਰਿਸਥੋਪਰ ਡਿਸੂਜ਼ਾ ਦੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਵਿਚ, ‘‘ਇਹ ਅਧਿਐਨ ਇਕ ਨਵੇਂ ਨਿਜ਼ਾਮ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਰਾਹੀਂ ਨੀਂਦ ਦਿਲ ਤੇ ਸਰੀਰ ਵਿਗਿਆਨ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਦੀ ਹੈ।’’ ਖੋਜ ਟੀਮ ਨੇ 44 ਤੋਂ 62 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੱਕ ਦੇ ਸਿਹਤਮੰਦ ਪੁਰਸ਼ ਤੇ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਛੋਟੇ ਜਿਹੇ ਸਮੂਹ ਦੇ ਖੂਨ ਦੇ ਨਮੂਨੇ ਲਏ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਸੌਣ ਦੀਆਂ ਆਦਤਾਂ ਬਾਰੇ ਜਵਾਬ ਦਿੱਤੇ ਸੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ ’ਚ ਅੱਧੇ ਵਿਅਕਤੀ ਰਾਤੀ 7 ਤੋਂ 8.5 ਘੰਟੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਸੌਂਦੇ ਸਨ ਜਦੋਂਕਿ ਬਾਕੀ ਅੱਧੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ 6.8 ਘੰਟੇ ਸੌਂਦੇ ਸਨ। ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਦੀ ਟੀਮ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਇਮਿਊਨ ਸਿਸਟਮ (ਸਰੀਰ ਦੀ ਰੋਗਾਂ ਨਾਲ ਟਾਕਰਾ ਕਰਨ ਦੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀ) ਅਤੇ ਨਾੜੀ ਸਿਹਤ ਨਾਲ ਜੁੜੇ 9 ਮਾਈਕਰੋ ਆਰਐੱਨਏ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਬਾਰੇ ਪਤਾ ਲਾਇਆ।
ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਕਿ ਜਿਹੜੇ ਵਿਅਕਤੀ ਘੱਟ ਸੌਂਦੇ ਹਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਖੂਨ ਦੀ ਹੋਰਨਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ (ਐੱਮਆਈਆਰ-125ਏ, ਐੱਮਆਈਆਰ-126) 40 ਤੋਂ 60 ਫੀਸਦੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਜਦੋਂਕਿ ਤਸੱਲੀਬਖਸ਼ ਸੌਣ ਵਾਲਿਆਂ ਦੇ ਖੂਨ ਦਾ ਪੱਧਰ ਐੱਮਆਈਆਰ-146 ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਡਿਸੂਜ਼ਾ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ, ‘‘ਮਨੁੱਖ ਨੂੰ ਤੰਦਰੁਸਤ ਰਹਿਣ ਲਈ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 7 ਘੰਟੇ ਸੌਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਖੂਨ ’ਚ ਮਾਈਕਰੋ ਆਰਐੱਨਏ ਦੀ ਘਾਟ ਹੋ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਇਹ ਸਿਹਤ ਲਈ ਘਾਤਕ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।’’ ਖੋਜ ਅਨੁਸਾਰ ਜੇ ਅਸੀਂ ਤਸੱਲੀਬਖਸ਼ ਢੰਗ ਨਾਲ ਸੌਂਦੇ ਹਾਂ ਤਾਂ ਦਿਲ ਦੋ ਰੋਗਾਂ ਕੋਲੋਂ ਬਚੇ ਰਹਿ ਸਕਦੇ ਹਾਂ।

-ਆਈਏਐੱਨਐੱਸ


Comments Off on ਸੱਤ ਘੰਟੇ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸੌਣਾ ਦਿਲ ਦੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਮਾਰੂ
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...
Both comments and pings are currently closed.

Comments are closed.

Available on Android app iOS app
Powered by : Mediology Software Pvt Ltd.