ਆਜ਼ਾਦੀ ਸੰਘਰਸ਼ ਵਿੱਚ ਗੁਰੂ ਹਰੀ ਸਿੰਘ ਦਾ ਯੋਗਦਾਨ !    ਮਹਾਰਾਜਾ ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਦੇ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਵਿੱਦਿਆ ਪ੍ਰਬੰਧ !    ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਕਮੇਟੀ ਦਾ ਸ਼ਤਾਬਦੀ ਵਰ੍ਹਾ !    ਗਾਜ਼ਾ ’ਚ ਇਜ਼ਰਾਇਲੀ ਹਵਾਈ ਹਮਲੇ ’ਚ ਇਸਲਾਮਿਕ ਕਮਾਂਡਰ ਦੀ ਮੌਤ !    ਬੀਕਾਨੇਰ: ਹਾਦਸੇ ’ਚ 7 ਮੌਤਾਂ !    ਕਸ਼ਮੀਰ ’ਚ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ !    ਉੱਤਰਾਖੰਡ ’ਚ ਭੁਚਾਲ ਦੇ ਝਟਕੇ !    ਵਿਆਹ ਕਰਾਉਣ ਤੋਂ ਨਾਂਹ ਕਰਨ ’ਤੇ ਤਾਇਕਵਾਂਡੋ ਖਿਡਾਰਨ ਨੂੰ ਗੋਲੀ ਮਾਰੀ !    ਮੁਕਾਬਲੇ ਵਿੱਚ ਦਹਿਸ਼ਤਗਰਦ ਹਲਾਕ !    ਲੋਕ ਜਨਸ਼ਕਤੀ ਪਾਰਟੀ ਝਾਰਖੰਡ ਵਿੱਚ 50 ਸੀਟਾਂ ’ਤੇ ਚੋਣ ਲੜੇਗੀ !    

ਜਿਉਣ ਲਈ ਬਹੁਤ ਕੁਝ ਕੀਤਾ

Posted On June - 18 - 2019

ਕਿਰਤੀ

ਪਿੰਡ ਜੰਡਾਲੀ (ਲੁਧਿਆਣਾ) ਦੀ ਮਾਇਆ ਦਾ ਜੀਵਨ ਸੰਘਰਸ਼।
ਮੇਰਾ ਨਾਂ ਮਾਇਆ ਐ। ਮੈਂ ਗੁਜ਼ਾਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਹਾਂ। ਘਰਾਂ ਦੇ ਕੰਮ ਵੀ ਕਰਦੀ ਤੇ ਵਿਆਹਾਂ ’ਤੇ ਵੀ ਕਰਦੀ। ਹੱਲਿਆਂ ਵੇਲੇ ਮੈਂ 12 ਸਾਲ ਦੀ ਸੀਗੀ। ਪੇਕੇ ਮੇਰੇ ਦੋਰਾਹੇ ਕੋਲ ਨੇ। ਉੱਥੇ ਹੱਲਿਆਂ ਵੇਲੇ ਬਹੁਤ ਕੁਝ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਮੇਰਾ ਪਿਉ ਬਲਦਾਂ ਦੀ ਰੇਹੜੀ ਵਾਹੁੰਦਾ ਹੁੰਦਾ ਤੀ। ਮਿਲਟਰੀ ਆਲਿਆਂ ਨੇ ਆ ਕੇ ਕਹਿਣਾ ਰੇਹੜੀ ਜੋੜ ਤੇ ਫਿਰ ਵੱਢਿਆਂ ਟੁੱਕਿਆਂ ਨੂੰ ਨਹਿਰ ’ਚ ਸੁੱਟਕੇ ਆਉਂਦਾ ਤੀ। ਨਿਆਣੇ, ਗੱਭਰੂ, ਮੁਟਿਆਰਾਂ ਸਭ ਨੂੰ ਸੁੱਟਦਾ ਤੀ। ਫਿਰ ਸਾਡਾ ਪਿਓ ਸਾਨੂੰ ਖ਼ੂਨ ਨਾਲ ਲਿੱਬੜੀ ਰੇਹੜੀ ਧੌਣ ਨੂੰ ਕਹਿੰਦਾ। ਇਹ ਕੰਮ ਮਹੀਨਾ ਚੱਲਿਆ, ਪਰ ਮਿਹਨਤਾਨਾ ਕਿਸੇ ਨਾ ਕੋਈ ਦਿੱਤਾ।
ਮੇਰਾ ਵਿਆਹ ਤਾਂ ਹੱਲਿਆਂ ਤੋਂ ਖਾਸਾ ਚਿਰ ਬਾਅਦ ਹੋਇਆ। ਮੇਰਾ ਘਰਵਾਲਾ ਪਹਿਲਾਂ ਤਾਂ ਪੱਲੇਦਾਰੀ ਕਰਦਾ ਤੀ। ਫਿਰ ਬੱਕਰੀਆਂ ਰੱਖ ਲਈਆਂ। ਮੈਂ ਤਾਂ ਬੱਸ ਜ਼ਿਮੀਂਦਾਰਾਂ ਦਾ ਨਰਮਾ ਤੇ ਮੱਕੀ ਚੁਗਦੀ, ਚਰ੍ਹੀ ਤੇ ਬਾਜਰੇ ਦੇ ਸਿੱਟੇ ਤੋੜਦੀ ਹੁੰਦੀ ਤੀ। ਮੂੰਗਫਲੀ ਵੀ ਚੁੱਕਦੇ। ਸ਼ਹਿਰ ਵੇਚ ਵੀ ਆਉਂਦੇ ਤੀ। ਚਾਰ ਢੇਰੀਆਂ ਲਾ ਲਈਆਂ, ਤਿੰਨ ਜ਼ਿਮੀਂਦਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਇਕ ਸਾਡੀ। ਬਸ ਆਹ ਹੀ ਦਿਹਾੜੀ ਹੁੰਦੀ ਤੀ, ਕੋਈ ਪੈਸਾ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦਾ ਤੀ।
ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਕੋਠਿਆਂ ’ਤੇ ਚਿੱਲਾਂ ਚੜ੍ਹਾਈਆਂ। ਤੂੜੀ ਮਿੱਟੀ ਫੇਰਨੀ। ਉਹਦੀ ਦਿਹਾੜੀ ’ਚ ਧੜੀ ਦਾਣੇ ਦੇ ਦਿੰਦੇ ਤੀ। ਹੁਣ ਤਾਂ ਨਰੇਗਾ ’ਚ ਦਿਹਾੜੀ ਆ, ਬੰਦਿਆਂ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਲੈਂਦੀਆਂ ਨੇ ਬੁੜ੍ਹੀਆਂ। ਉਦੋਂ ਤਾਂ ਬਸ ਐਵੇਂ ਦੀ ਈ ਮਿਹਨਤ ਹੁੰਦੀ ਤੀ।
ਅਸੀਂ ਤਾਂ ਰਵੀਦਾਸੀਏ ਆਂ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਲਿਹਾਜ ਆ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਘਰੇ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਆਂ। ਵਿਆਹ ’ਤੇ ਸਾਰੇ ਕੰਮ ਕਰਾ ਦੇਣੇ। ਕੱਪੜੇ ਧਵਾ ਦੇਣੇ। ਕਦੇ ਘਰਾਂ ਵਿਚ ਪੋਚੇ ਲਾ ਦੇਣੇ। ਕਿਸੇ ਨੇ ਕਹਿਣਾ ਬਈ ਮਾਇਆ ਆ ਜਾ ਕਣਕ ਧਵਾ ਜਾ। 4-5 ਲਿਹਾਜ ਆਲੇ ਘਰਾਂ ’ਚ ਈ ਕੰਮ ਕੀਤਾ। ਘਰੇ ਕਦੇ ਬਹਿੜੀ ਰੱਖ ਲਈ, ਕਦੇ ਕੱਟਾ ਲੈ ਆਉਣਾ। ਉਹ ਵੀ ਸਾਂਭਣਾ। ਹੁਣ ਤਾਂ ਮੈਂ ਬਿਮਾਰ ਈ ਰਹਿੰਦੀ ਆਂ।
ਮੇਰਾ ਇਕ ਮੁੰਡਾ ਆ। ਇਹਨੂੰ ਕਬੂਤਰਬਾਜ਼ੀ ਦਾ ਸ਼ੌਕ ਆ। ਇਹ ਉੱਦਣ ਹੋਇਆ ਸੀ ਜਦੋਂ ਬੇਅੰਤ ਸਿੰਘ (ਸਾਬਕਾ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ) ਐੱਮ.ਐੱਲ.ਏ. ਬਣਿਆ ਤੀ। ਲਲਕਾਰੇ ਮਾਰਦੇ ਜਾਂਦੇ ਤੀ ਕਿ ਬੇਅੰਤ ਜਿੱਤ ਗਿਆ। ਇਸ ਲਈ ਮੁੰਡੇ ਦਾ ਨਾਂ ਬੇਅੰਤ ਰੱਖਤਾ ਤੇ ਹੁਣ ਪਿੰਡ ’ਚ ਵੀ ਲੋਕ ਇਹਨੂੰ ਐੱਮ.ਐੱਲ.ਏ. ਈ ਕਹਿੰਦੇ ਨੇ।

ਸਤਦੀਪ ਗਿੱਲ (ਸੰਪਰਕ: 81306-97154)


Comments Off on ਜਿਉਣ ਲਈ ਬਹੁਤ ਕੁਝ ਕੀਤਾ
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...
Both comments and pings are currently closed.

Comments are closed.

Available on Android app iOS app
Powered by : Mediology Software Pvt Ltd.