ਤਕਨੀਕੀ ਨੁਕਸ ਕਾਰਨ ਜਹਾਜ਼ ਉਤਾਰਿਆ !    ਗੁਜਰਾਤ ’ਚ ਚਾਰ ਸੀਟਾਂ ’ਤੇ ਚੋਣਾਂ ਲਈ ਕਾਂਗਰਸ ਨੇ ਸਵਾਲ ਉਠਾਇਆ !    ਵਿਸ਼ਵ ਜੇਤੂ ਗਾਮਾ ਭਲਵਾਨ !    ਤਬਾਹੀ ਵੱਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ਐਮੇਜ਼ੌਨ !    ਬਹੁਪੱਖੀ ਸ਼ਖ਼ਸੀਅਤ ਮਹਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਰੰਧਾਵਾ !    ਸ਼ਾਂਤ ਤੇ ਖ਼ੂਬਸੂਰਤ ਤੀਰਥਨ ਘਾਟੀ !    ਮਿੰਨੀ ਕਹਾਣੀਆਂ !    ਕਾਲਾ ਪੰਡਤ !    ਦਲਿਤ ਸਾਹਿਤ ਦੀ ਸਮੀਖਿਆ !    ਦਲਿਤ ਜੀਵਨ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ !    

ਆਰਫ਼ ਕਾ ਸੁਣ ਵਾਜਾ ਰੇ

Posted On June - 5 - 2019

ਉਸਤਾਦ ਬਾਨਕੇਈ ਮਹਾਨ ਆਤਮਾ ਦਾ ਮਾਲਕ ਸੀ। ਇਕ ਵਾਰ ਕੋਹੜ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਭਿਖਾਰੀ ਉਸ ਦੀ ਸਭਾ ਵਿਚ ਆ ਗਏ। ਬਾਨਕੇਈ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਭਿਖਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਆਸ਼ਰਮ ਵਿਚ ਰਹਿਣ ਦੀ ਥਾਂ ਦੇ ਦਿੱਤੀ। ਕੋਹੜੀਆਂ ਦੀ ਸੱਚ ਪ੍ਰਤੀ ਉਤਸੁਕਤਾ ਵੇਖ ਕੇ ਬਾਨਕੇਈ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਜ਼ੇਨ ਮੱਤ ਦੀ ਦੀਖਿਆ ਦੇਣਾ ਮੰਨ ਲਿਆ।
ਦੀਖਿਆ ਦੇਣ ਵੇਲੇ ਬਾਨਕੇਈ ਨੇ ਆਪਣੇ ਹੱਥਾਂ ਨਾਲ ਕੋਹੜੀਆਂ ਦੇ ਸਿਰ ਧੋਤੇ। ਜਦੋਂ ਉਹ ਕੋਹੜੀਆਂ ਦੇ ਸਿਰ ਧੋ ਰਿਹਾ ਸੀ ਤਾਂ ਕੋਲ ਹੀ ਇਕ ਜਗੀਰਦਾਰ ਖੜ੍ਹਾ ਸੀ। ਇਹ ਜਗੀਰਦਾਰ ਵੀ ਬਾਨਕੇਈ ਦਾ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਸੀ। ਜਗੀਰਦਾਰ ਨੇ ਬਾਨਕੇਈ ਲਈ ਆਸ਼ਰਮ ਵੀ ਬਣਵਾ ਕੇ ਦਿੱਤਾ ਸੀ, ਜਿੱਥੇ ਉਸਤਾਦ ਬਾਨਕੇਈ ਆਪਣੇ ਚੇਲਿਆਂ ਨੂੰ ਸਿੱਖਿਆ ਦਿੰਦਾ ਸੀ।
‘ਜ਼ੇਨ’ ਉਸਤਾਦ ਨੂੰ ਕੋਹੜੀਆਂ ਦੇ ਸਿਰ ਧੋਂਦੇ ਦੇਖ ਕੇ ਜਗੀਰਦਾਰ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਸਦਮਾ ਲੱਗਾ। ਉਹ ਉਸ ਦੇ ਹੱਥ ਧੁਆਉਣ ਲਈ ਪਾਣੀ ਦਾ ਤਸਲਾ ਭਰ ਕੇ ਲੈ ਗਿਆ।
ਪਰ ਉਸਤਾਦ ਨੇ ਹੱਥ ਧੋਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਕਿਹਾ, ‘‘ਤੇਰੀ ਘਿਰਣਾ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕੋਹੜ ਤੋਂ ਵੀ ਵਧੇਰੇ ਪਲੀਤ ਹੈ।’’
ਪਰਮਿੰਦਰ ਸੋਢੀ
ਸੰਪਰਕ: +81-90596-68670


Comments Off on ਆਰਫ਼ ਕਾ ਸੁਣ ਵਾਜਾ ਰੇ
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...
Both comments and pings are currently closed.

Comments are closed.

Available on Android app iOS app
Powered by : Mediology Software Pvt Ltd.