ਮਾਪਿਆਂ ਵੱਲੋਂ ਮੋਬਾਈਲ ਖੋਹਣ ਤੋਂ ਨਾਰਾਜ਼ 13 ਸਾਲ ਦੇ ਪੁੱਤ ਨੇ ਫਾਹਾ ਲਿਆ !    ਸੰਜੇ ਕੁੰਡੂ ਹਿਮਾਚਲ ਦੇ ਨਵੇਂ ਡੀਜੀਪੀ !    ਕਰਜ਼ਾ ਮੁਆਫ਼ੀ ਲਈ ਮਜ਼ਦੂਰ ਮੁਕਤੀ ਮੋਰਚਾ ਵੱਲੋਂ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ !    ਕਰੋਨਾ ਪੀੜਤ ਪਾਇਲਟ ਨੇ ਭਰੀ ਉਡਾਰੀ, ਜਹਾਜ਼ ਅੱਧ ਰਾਹ ’ਚੋਂ ਮੁੜਿਆ !    ਸੀਬੀਆਈ ਦਾ ਪਟਿਆਲਾ ’ਚ ਛਾਪਾ, ਮੁਲਜ਼ਮ ਗਸ਼ ਖਾ ਕੇ ਡਿੱਗਿਆ !    ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਬੇੜਾ ਗਰਕ ਕਰ ਦਿੱਤਾ: ਕਾਂਗਰਸ !    ਪਿੰਡ ਕਾਲਬੰਜਾਰਾ ਸੀਲ, ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਕਰੋਨਾ ਨਮੂਨੇ ਲਏ !    ਸਮਰਾਲਾ ਦੇ ਪਿੰਡ ਨੌਲੜੀ ਕਲਾਂ 'ਚ ਭੈਣ-ਭਰਾ ਨੇ ਖ਼ੁਦਕੁਸ਼ੀ ਕੀਤੀ !    ਫੋਰਬਸ: ਸਾਲ 2020 ਵਿੱਚ ਕੋਹਲੀ ’ਤੇ ਵਰ੍ਹਿਆ ਡਾਲਰਾਂ ਦਾ ਮੀਂਹ, 100ਵੇਂ ਤੋਂ 66ਵੇਂ ਸਥਾਨ ’ਤੇ !    ਵੈਸਟ ਇੰਡੀਜ਼ ਕ੍ਰਿਕਟ ਟੀਮ ਨੂੰ ਇੰਗਲੈਂਡ ਦੌਰੇ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ !    

ਧਾਰਮਿਕ ਗੀਤਾਂ ਦਾ ਰਚੇਤਾ

Posted On August - 21 - 2010

ਭਿੰਦਾ ਬੱਲਾਂ ਵਾਲਾ

ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਵਿਚ ਪੰਜਾਬੀ ਸੰਗੀਤ ਨੇ ਹੱਦੋਂ ਵਧ ਕੇ ਪ੍ਰਸਿੱਧੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਜਿਥੇ ਅਨੇਕਾਂ ਗੀਤਕਾਰ ਤੇ ਗਾਇਕ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ ਹਨ ਉਥੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇੱਕਾ-ਦੁੱਕਾ ਹੀ ਆਪਣੀ ਪਛਾਣ ਬਣਾਉਣ ਵਿਚ ਕਾਮਯਾਬ ਹੋਏ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚ ਇਸ ਸਮੇਂ ਸਭਿਆਚਾਰਕ ਤੇ ਧਾਰਮਿਕ ਗੀਤਾਂ ਦਾ ਰਚੇਤਾ ‘ਭਿੰਦਾ’ ਬੱਲਾਂ ਵਾਲਾ ਕਾਫੀ ਨਾਮਣਾ ਖੱਟ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨੇ ਲੰਬੇ ਸੰਘਰਸ਼ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਧਾਰਮਿਕ ਗੀਤਕਾਰੀ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਨਿਵੇਕਲੀ ਥਾਂ ਕਾਇਮ ਕਰ ਲਈ ਹੈ।
ਜਲੰਧਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਵੱਖੀ ’ਚ ਵਸੇ ਪਿੰਡ ਬੱਲਾਂ ਵਿਖੇ ਭਿੰਦੇ ਦਾ ਜਨਮ ਪਿਤਾ ਪੂਰਨ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਮਾਤਾ ਜੀਤ ਕੌਰ ਦੇ ਗ੍ਰਹਿ ਵਿਖੇ ਹੋਇਆ। ਮੁਢਲੀ ਸਿੱਖਿਆ ਭਿੰਦੇ ਨੇ ਸਰਕਾਰੀ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਸਕੂਲ ਬੱਲਾਂ ਤੋਂ ਹੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਤੇ ਉਚੇਰੀ ਸਿੱਖਿਆ ਡੀ.ਐਸ.ਐਸ.ਡੀ. ਹਾਈ ਸਕੂਲ ਬੱਲਾਂ ਤੋਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ। ਭਿੰਦੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਲੇਖਕ, ਗੀਤਕਾਰ ਚੰਨ ਗੁਰਾਇਆ ਵਾਲਾ, ਦੇਵ ਥਰੀਕਿਆਂ ਵਾਲਾ ਤੇ ਦੀਦਾਰ ਸੰਧੂ ਦੇ ਗੀਤਾਂ ਨੇ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਦੇ ਫਲਸਰੂਪ ਭਿੰਦਾ ਗੀਤਕਾਰੀ ਵੱਲ ਹੋ ਤੁਰਿਆ।
ਭਿੰਦਾ ਗੀਤਕਾਰੀ ਦੀਆਂ ਜਰਬਾਂ-ਤਕਸੀਮਾਂ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਗੀਤਕਾਰ ਚੰਨ ਗੁਰਾਇਆ ਵਾਲੇ ਕੋਲੋਂ ਸਿੱਖਦਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇਲਾਕੇ ਦੇ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਲੇਖਕ ਰਮੇਸ਼ ਬੰਗੜ ਵੀ ਭਿੰਦੇ ਦੀ ਪਿੱਠ ਥਾਪੜਦੇ ਹਨ। ਪੈਰ-ਪੈਰ ’ਤੇ ਗੀਤਕਾਰੀ ’ਚ ਸਾਥ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।
ਅਸੀਂ ਤੁਰ ਚੱਲੇ ਅੱਖੀਆਂ ਤੋਂ ਦੂਰ, ਪਾ ਕੇ ਗੂੜ੍ਹੇ ਪਿਆਰ ਬਾਬਲਾ,
ਰੋਂਦਾ ਛੱਡ ਕੇ ਸਹੇਲੀਆਂ ਦਾ ਪੂਰ, ਉਡਾਰੀ ਚੱਲੇ ਮਾਰ ਬਾਬਲਾ।
ਭਿੰਦੇ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਗੀਤ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਗਾਇਕ ਰਮੇਸ਼ ਨੁਸੀਵਾਲ ਨੇ 1995 ਵਿਚ ਗਾਇਆ ਜੋ ਕੈਸੇਟ ਦਾ ਸਿਰਕੱਢ ਗੀਤ ਹੋ ਨਿੱਬੜਿਆ। ਭਿੰਦੇ ਦੇ ਗੀਤਾਂ ਨਾਲ ਸ਼ਿੰਗਾਰੀਆਂ ਤਕਰੀਬਨ ਦੋ ਦਰਜਨ ਟੇਪਾਂ ਇਸ ਗੱਲ ਦੀ ਗਵਾਹੀ ਭਰਦੀਆਂ ਹਨ ਕਿ ਭਿੰਦਾ ਇਸ ਸਮੇਂ ਧਾਰਮਿਕ ਤੇ ਸਭਿਆਚਾਰਕ ਗੀਤ ਲਿਖਣ ਵਾਲੇ ਗੀਤਕਾਰਾਂ ’ਚ ਸ਼ੁਮਾਰ ਹੈ। ਹੁਣ ਤਕ ਭਿੰਦੇ ਦੇ ਗੀਤਾਂ ਨੂੰ ਦਲਵਿੰਦਰ ਦਿਆਲਪੁਰੀ, ਜੀਵਨ ਮਾਨ, ਬੂਟਾ ਮੁਹੰਮਦ, ਮੰਗੀ ਹੰਸ, ਕੁਲਵਿੰਦਰ ਕਿੰਦਾ, ਪ੍ਰਸ਼ੋਤਮ ਪਤਾਰੀਆ ਤੇ ਹਰੀ ਗੁਲਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਬਲਵੀਰ ਜਗਤਪੁਰੀ ਆਦਿ ਰਿਕਾਰਡ ਕਰ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਮਿਲਣਸਾਰ, ਮਿਹਨਤੀ, ਹਿੰਮਤੀ ਤੇ ਮਿਠਬੋਲੜਾ ਇਹ ਗੀਤਕਾਰ ਪੰਜਾਬੀ ਮਾਂ ਬੋਲੀ ਦੀ ਝੋਲੀ ਹਮੇਸ਼ਾ ਸਭਿਆਚਾਰਕ ਗੀਤ ਪਾਵੇਗਾ, ਇਸ ਦੀ ਉਹ ਹਾਮੀ ਭਰਦਾ ਹੈ। ਸਾਡੀ ਦੁਆ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਗੀਤਕਾਰ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਮੰਜ਼ਲਾਂ ਸਰ
ਕਰਦਾ ਰਹੇ।

-ਮਦਨ ਬੰਗੜ


Comments Off on ਧਾਰਮਿਕ ਗੀਤਾਂ ਦਾ ਰਚੇਤਾ
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...
Both comments and pings are currently closed.

Comments are closed.

Available on Android app iOS app
Powered by : Mediology Software Pvt Ltd.